Advertisements
RSS

Kutoka Bungeni : Zitto on Government Budget

19 Jun

MFblog Inaendelea kuleta matukio yanayoendelea Mjini Dodoma katika kipindi hiki cha kikao cha Bunge cha bajeti. “ALL EYES ON DODOMA-BUNGENI”

Mh. Zitto Kabwe

Mh. Zitto Kabwe

WAZIRI Kivuli wa Fedha Kabwe Zitto amewasilisha bungeni bajeti mbadala ya Kambi ya Upinzani kwa mwaka wa fedha 2012/2013.
Zitto amebainisha kasoro nyingi zilizopo katika bajeti ya Serikali iliyowasilishwa bungeni Alhamisi iliyopita.
Bajeti ya Zitto ilitanguliwa na hotuba ya Msemaji  Mkuu wa Kambi ya Upinzani kuhusu Ofisi ya Rais – Mipango, Christina  Mughwai ambaye pia alibainisha alichokiita udhaifu wa Serikali  katika kuitekeleza mipango yake ya kiuchumi.
Zitto ambaye pia ni Naibu Kiongozi wa Upinzani Bungeni katika hotuba yake  alisema mapato ya Serikali yanaweza kuongezwa kwa Sh2.885 trilioni,  hivyo kupunguza utegemezi wa mikopo ya kibiashara ambayo imekuwa  ikiligharimu taifa kiasi kikubwa cha fedha. Vyanzo vya kodi na  kiasi cha fedha kwenye mabano alivyopendekeza ni marekebisho ya kodi za  misitu ukiwemo mkaa (Sh130.8 bilioni), kupunguza misamaha ya kodi,  kuzuia ukwepaji kodi na udanganyifu wa biashara ya nje (Sh742.74  bilioni), mauzo ya hisa za Serikali (Sh415.55 bilioni), Marekebisho ya  kodi Sekta ya Madini na asilimia 25 ya Mauzo ya Madini Nje (Sh578.36  bilioni) na Marekebisho ya Kodi na Usimamizi bora wa Mapato Kampuni za  Simu (Sh502.26 bilioni).

Mapendekezo mengine ni Marekebisho ya  Kodi ya Tozo ya Kuendeleza Stadi (Sh243.52 bilioni), mapato ya  wanyamapori (Sh61.64 bilioni), kuondoa msamaha wa ushuru wa mafuta kwa  kampuni za madini (Sh44.9 bilioni), Usimamizi wa mapato ya utalii  (Sh51.75 bilioni), Kuimarisha biashara Afrika Mashariki (Sh 114.15  bilioni).

Zitto alisema kama wapinzani wangekuwa madarakani  wangekusanya kiasi cha Sh15 bilioni sawa na ile ya Serikali, lakini  tofauti ni hatua ya kutenga asilimia 35 ya mapato ya ndani kwa ajili ya  utekelezaji wa miradi ya maendeleo na kupunguza utegemezi wa bajeti  kutoka asilimia 42.37 za Serikali hadi asilimia 21.3.

 

Amesema, Serikali haipaswi kuendelea kukopa, kwani taarifa rasmi za kibenki na  ukaguzi wa hesabu zinaonyesha kwamba deni hilo linakua kwa kasi tofauti  na maelezo ya Serikali kwamba linahimilika.

“Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali inaonyesha kuwa Deni la Taifa  linazidi kuongezeka kwa asilimia 38 kutoka Sh10.5 trilioni mwaka  2009/2010 hadi Sh14.4 trilioni 2010/2011. Kwa mujibu wa Waziri wa Fedha, Deni la Taifa limefikia Sh20.3 trilioni mpaka ilipofika mwezi Machi  mwaka 2012,”

alisema Zitto na kuongeza:       “Ukisoma taarifa ya Mwezi wa Mei 2012 ya Benki Kuu ya Tanzania, Deni la Taifa sasa limefikia Sh22 trillion. Suala hapa sio ustahmilivu wa Deni kama inavyodai Serikali,  bali ni kwamba tunakopa kufanyia nini?”

Alisema hesabu za bajeti ya Serikali ya 2012/13 inayopendekezwa zinaonyesha kwamba Serikali bado ina mpango wa kukopa kwa ajili ya kugharamia matumizi ya kawaida ambayo hayazalishi wala kutozwa kodi. “Hatutaki mikopo kwa ajili ya  matumizi ya kawaida ya posho, kusafiri, magari n.k. Tuchukue mikopo  kuwekeza kwenye miradi itakayokuza uchumi na kuzalisha kodi zaidi,”  alisema.

Kuhusu mfumuko wa bei, Zitto alikosoa hatua  zinazopendekezwa na Serikali kukabiliana nao, kwamba ni zile  zilizoshindwa katika mwaka wa fedha unaoishia Juni 30, mwaka huu. Alisema hatua hizo ambazo ni kutoa vibali kwa wafanyabiashara vya kuagiza  mchele na sukari bila kutoza kodi, haziwezi kusaidia kwa kuwa hatua kama hizo zilipochukuliwa awali zilisababisha bei ya bidhaa hizo kuongezeka. “Baada ya hatua hii bei ya sukari ilipanda kutoka Sh1,700 mpaka 2,800 kwenye  maeneo mengi nchini… Serikali inachukua hatua zile zile kwa tatizo lile  lile ikitegemea matokeo tofauti,” alisema Zitto.

Alirejea  pendekezo la mwaka jana kwa Serikali kutoa vivutio kwa wakulima wadogo  kuzalisha chakula kwa wingi akisema kuwa hatua hiyo pekee ndiyo  itapunguza mfumuko wa bei. “Hakuna mbadala wa kudhibiti mfumuko  wa bei zaidi ya kuongeza uzalishaji wa chakula na kuwekeza kwa wananchi  wetu.

Serikali inafikiria uzalishaji utaongezeka kwa kusaidia wakulima  wakubwa ambao watageuza wananchi wetu kuwa manamba na vibarua ndani ya  nchi yao,” alisema na kuongeza: “Tuwekeze kwa watu wetu vijijini ili waongeze uzalishaji na kwa kufanya hivyo mfumuko wa bei ya chakula  utakuwa historia. Hakuna mwarobaini wa kupanda kwa bei za vyakula  isipokuwa kilimo”.

MF: Well done Zitto; Tunaendelea Kufuatilia yanayoendelea Dodoma kwa Ukaribu.

 

Advertisements
 
3 Comments

Posted by on June 19, 2012 in Tanzania News

 

Tags: , , , , , , , ,

3 responses to “Kutoka Bungeni : Zitto on Government Budget

  1. Fina Mango (@Fina_Mango)

    June 19, 2012 at 12:47 pm

    Marekebisho ya kodi ya misitu- mkaa. Marekebisho gani amependekeza shangazi?

     
  2. Fina Mango (@Fina_Mango)

    June 19, 2012 at 12:48 pm

    Marekebisho ya kodi ya misitu- mkaa. Marekebisho gani amependekeza shangazi? @missniyu

     
    • monfinance

      June 19, 2012 at 6:05 pm

      Fina Pitia Hotuba Ya Bajeti iliyosomwa na Mh. Zitto bungeni Hapa; Bado natafuta maelezo ya hicho kipengele cha Mkaa.. Nikipata nitakutaarifu;

       

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s

 
%d bloggers like this: